Bài viết liên quan

Mẫu đơn đề nghị giải quyết vụ việc [MỚI NHẤT] Mẹ bầu có nên lo lắng khi tỷ lệ bạch cầu lympho giảm trong thai kỳ? Xét nghiệm D-dimer và những điều bạn chưa biết Giaima.vn Lao động nữ mang thai ở tuần 27 có phải trực ca đêm không? 3 bộ phận nhạy cảm mẹ bầu không vệ sinh cẩn thận dễ động thai, mất con Lưu ý tình trạng huyết áp thấp ở mẹ bầu Uống vitamin E trước khi mang thai có nên không? | Dr Linh Lê Phụ nữ mang thai 3 tháng đầu có nên uống nước dừa Hình ảnh bụng bầu tụt xuống báo hiệu sắp sinh sẽ như thế nào? Hiện tượng nhức mỏi tay chân ở bà bầu và cách chữa dứt điểm

Lao động nữ mang thai ở tuần 27 có phải trực ca đêm không ?

Nhờ tổng đài tư vấn giải đáp giúp tôi vấn đề sau trong thời gian sớm nhất. Cụ thể cho tôi hỏi tôi hiện đang mang thai ở tuần thứ 27. Vậy tổng đài tư vấn cho tôi hỏi tôi có phải trực ca đêm không? Chân thành cảm ơn rất nhiều!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về lao động nữ mang thai ở tuần 27 có phải trực ca đêm không, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 105 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“ Điều 105. Giờ thao tác đêm hôm
Giờ thao tác đêm hôm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau. ”
Bên cạnh đó địa thế căn cứ theo lao lý tại Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012 thì :
“ Điều 155. Bảo vệ thai sản so với lao động nữ
1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ thao tác đêm hôm, làm thêm giờ và đi công tác làm việc xa trong những trường hợp sau đây :
a ) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu thao tác ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo ;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm việc làm nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm việc làm nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ thao tác hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương .
3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm hết hợp đồng lao động so với lao động nữ vì nguyên do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá thể chết, bị Tòa án công bố mất năng lượng hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá thể chấm hết hoạt động giải trí .
4. Trong thời hạn mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo lao lý của pháp lý về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị giải quyết và xử lý kỷ luật lao động .
5. Lao động nữ trong thời hạn hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút ; trong thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời hạn thao tác. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. ”

Như vậy

Theo pháp luật trên thì lao động nữ mang thai từ tháng thứ 07 sẽ không phải thao tác đêm hôm, làm thêm giờ và đi công tác làm việc xa. Theo như bạn trình diễn thì bạn đang mang thai tuần 27. Như vậy có nghĩa là bạn đang mang thai ở tháng thứ 07 nên bạn không phải đi trực ca đêm theo pháp luật của pháp lý .

Trực ca đêm

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là bài viết về vấn đề lao động nữ mang thai ở tuần 27 có phải trực ca đêm không? Bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết sau:

Có được biến hóa việc làm lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi ?
Nuôi con dưới 12 tháng tuổi lao động nữ được hưởng quyền hạn gì ?

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Source: https://giaima.vn
Category: Mẹ và bé

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.